วันที่ 5 ส.ค. ที่ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 9 ประจำปี 2560 โดย ถ่ายทอดสดผ่านสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 สำหรับรางวัลในปีนี้มี 39 รางวัล ซึ่งผลรางวัลมีดังต่อไปนี้
- รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ ได้แก่ จันทรา ชัยนาม
- รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ ได้แก่ สุรางค์ เปรมปรีดิ์
- รางวัลผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยมได้แก่ รายการ Good Morning ASEAN จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง 100.5 MHz
- รางวัลผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการพุธทอล์คพุธโทร จากบริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 94 MHz
- รางวัลผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ ธนาธิป สุนทรรักษ์ (DJ ลูกกอล์ฟ) รายการ พุธทอล์คพุธโทร จากบริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 94 MHz
- รางวัลผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สายชล เกียรติกังวาฬไกล และคุณ อัจฉรา เชิดชู รายการใต้แสงแห่งพระบารมี ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 96.5 MHz
- รางวัลรายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม ได้แก่ MCOT RADIO NETWORK PHUKET จากสถานี อสมท จ.ภูเก็ต
- รางวัลรายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ตามรอยพ่อ จากสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz
- รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ กบนอกกะลา ตอน แซลมอน นอร์เวย์ จากบริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
- รางวัลสารคดีชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ จดหมายเหตุรัตนโกสินทร์ จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
- รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม รายการ Volleyball World Grand Prix 2017 จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ วรปัฐ อรุณภักดี รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล King Cup /รายการถ่ายทอดสดฟุตซอล จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
- รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ สกู๊ปข่าว เปิดโปงโครงการเงินกู้แสนล้าน จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน ) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
- รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการซุปเปอร์เท็น จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
- รางวัลรายการฮาร์ดทอล์กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการถามตรงๆกับจอมขวัญ จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
- รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการเรื่องเล่าเช้านี้ จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนต์เม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
- รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการไทยรัฐ นิวส์โชว์ จากบริษัททริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
- รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ เขมสรณ์ หนูขาว รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์ จากบริษัททริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
- รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาษิต อภิญญาวาท รายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ เจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกบอลมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง9 MCOT HD
- รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย (Masterchef Thailand) จากบริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง7
- รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการปริศนาฟ้าแลบ จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
- รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ สัญญา คุณากร รายการเจาะใจ จากบริษัท เจ เอส แอล โกบอลมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
- รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รากนครา โดย ยิ่งยศ ปัญญา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลงเสียแรง ขับร้องโดย ปาน ธนพร แวกประยูร จากละครเรื่องเพลิงบุญ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รากนครา จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์ และวิทยุจำกัด โดย ประมาณ อิ่มรัตนะ อากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ ล่า จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด โดย ศรีชล อินทร์กัณหา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
- รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ ล่า บริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด โดย ณรงค์ ประกิตสุวรรณ และ ศศิมาภรณ์ แสนใจ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
- รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ รากนครา จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์ และวิทยุจำกัด โดย ประมาณ อิ่มรัตนะ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง รากนครา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ไม่ถึงตาย จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
- รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่ Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
- รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ หลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่องเพลิงบุญ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3
- รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ นิษฐา จิรยั่งยืน จากละครเรื่อง รากนครา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
- รางวัลนักแสดงดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ จากละครเรื่อง หลงไฟ ออกอากาศทางช่อง GMM25
- รางวัลนักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ณภัทร เสียงสมบุญ จากละครเรื่องรักกันพัลวัน ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
- รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
- รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ลลิตา ปัญโญภาส จากละครเรื่องล่า ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
- รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ธนภพ ลีรัตนขจร Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
© 2011 - 2026 Thai LA Newspaper 1100 North Main St, Los Angeles, CA 90012